"~ MAMLAKA YA MAWASILIANO

TANZANIA

MATOKEO YA UPIMAJI WA UBORA WA HUDUMA ZA MAWASILIANO YA SIMU

TANZANIA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA HADI DESEMBA, 2022

1. Utangulizi
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilifanya vipimo vya ubora wa
huduma za mawasiliano ya simu nchini katika huduma za Sauti na Data;
ikiwa sehemu ya utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu wa Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma) za mwaka 2018.

Makampuni ya simu matano(5) yaliyopimwa ubora wa huduma ni Airtel
Tanzania Plc ( Airtel), Viettel Tanzania Plc ( Halotel), MIC Tanzania Plc ( Tigo
na Zantel), Tanzania Telecommunications Corporation (TTCL) na Vodacom
Tanzania Plc (Vodacom). Upimaji huu ulifanyika kuanzia Oktoba hadi
Disemba 2022 katika maeneo ya Kigoma, Mwanza, Mbeya Mjini, Pwani,
Songwe, Kyela, Morogoro, Dodoma, Rungwe, Mbalali, Moshi na kisiwa cha
Pemba kama ilivyoainishwa katika matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma
hapo chini.

Vigezo vinavyotumika kupima ubora vilizingatia viwango vinavyotakiwa
kufikiwa kulingana na matakwa ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Ubora wa Huduma) za mwaka 2018. Katika upimaji huu vigezo
vifuatavyo vilitumika;

2. Ufafanuzi
Katika upimaji wa ubora wa hudma za Mawasiliano, vigezo vifuatavyo vya Sauti
na Data vilipimwa ili kutathmini utiifu katika kwa watumiaji wa mwisho:-

a) Upatikanaji wa mtandao ni asilimia ya upatikanaji wa mtandao wakati
watumiaji wanapohitaji huduma. Kiwango cha upatikanaji kinatakiwa kisiwe
chini ya asilimia tisini na tisa (99%).

b) Kiwango cha simu zilizoshindwa kuunganishwa ni asilimia ya simu
zilizoshindwa kuunganishwa kwenye mtandao. Kiwango cha kushindwa
kuunganishwa kwenye mtandao kinatakiwa kisizidi asilimia mbili (2%).

¢) Kiwango cha simu zilizokatika ni asilimia ya simu zilizokatika kabla ya
mazungumzo kukamilika na kabla ya wazungumzaji kukata simu kwa
kukusudia. Kiwango cha simu zilizokatika kinatakiwa kisizidi asilimia mbili
(2%)

d) Upatikanaji wa Huduma (2G, 3G and 4G) ni kipimo cha jinsi gani maeneo
yamefikiwa na watoa huduma. Kiwango cha chini cha upokeaji wa mawimbi
kwa teknolojia za 2G na 3G ni -85dBm na kwa teknolojia ya 4G ni -95dBm.

e) Ubora wa Sauti kutumia wastani wa alama za maoni (MOS) ni kipimo cha
mtizamo wa ubora wa sauti katika mazungumzo ya simu. Wastani wa alama
za maoni(MOS) unapimwa katika mzani wa 1 mpaka 5; 1 ikiwakilisha sauti
dhaifu na 5 ikiwakilsha sauti bora. Kiwango cha ubora wa sauti kinatakiwa
kisipungue mzani wa 3.5.

f) Kasi ya Kupakua Data ni kipimo cha kiwango cha kasi ya kusafirisha data
katika mtandao. Inapima kasi ya kupakua data kutoka kwenye ftp seva
kwenda kwenye rununu (simu ya mkononi). Inapimwa kwa kilobits kwa
sekunde (Kbps) ambapo watoa huduma hutakiwa kufikisha wastani wa
4000Kbps au zaidi.

3. Matokeo ya Ubora wa Huduma za Mawasiliano

Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ubora wa huduma za mawasiliano ya simu
nchini Tanzania kwa kipindi cha Oktoba hadi Desemba 2022.

a) Upatikanaji wa Mtandao
Airtel na Halotel walifikia lengo katika maeneo yote kumi na mawili (12)
yaliyopimwa, Vodacom ilishindwa kufikia lengo kisiwani Pemba pekee, MIC-
Tigo ilishindwa kufikia lengo mkoani Mwanza pekee, TTCL ilishindwa kufikia
lengo Kigoma, Mwanza, Pwani, Kyela na Kisiwani Pemba huku MIC-Zantel
ikishindwa kufikia lengo Mwanza na kisiwani Pemba kama inavyoonyeshwa
kwenye Mchoro 1.

b) Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa

Vodacom ilishindwa kufikia lengo Dodoma Mijini pekee, MIC-Tigo ilishindwa
kufikia lengo Songwe pekee huku MIC-Zantel ikishindwa kufikia lengo
Kigoma, Songwe na Dodoma Mijini. Airtel ilishindwa kufikia lengo Kigoma,
Mwanza, Songwe, Kyela, Morogoro, kisiwani Pemba na Moshi. TTCL
ilishindwa kufikia lengo Kigoma, Mwanza, Pwani, Songwe, Kyela, Morogoro,
Rungwe, Mbarali, Moshi na kisiwani Pemba. Halotel ilishindwa kufikia lengo
Kigoma, Mwanza, Pwani, Songwe, Kyela, Morogoro, Dodoma Mjini na
Rungwe kama ilivyoonyeshwa kwenye mchoro 2.
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Mchoro 1: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma
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Mchoro 2: Matokeo linganishi ya simu zilizoshindwa kuunganishwa

Simu Zilizokatika

MIC-Tigo, TTCL, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika maeneo yote
kumi na mbili (12), Vodacom ilishindwa kufikia lengo kisiwani Pemba pekee
huku Airtel ikishindwa kufikia lengo Pwani, Dodoma Mjini ha Moshi kama
inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 3.
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Mchoro 3: Matokeo linganishi ya Simu Zilizokatika

Upatikanaji wa Huduma ya 2G

Vodacom, Airtel na Halotel zimeshindwa kufikia lengo kisiwani Pemba pekee,
MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo Kyela pekee, TTCL ilishindwa kufikia lengo
Pwani, Kyela na kisiwani Pemba huku MIC-Zantel ikishindwa kufikia lengo
Pwani, Kyela na Rungwe kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 4.
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Mchoro 4: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 2G

¢) Upatikanaji wa Huduma ya 3G

MIC-Tigo na MIC-Zantel zilifikia lengo katika maeneo yote kumi na mbili (12) ya huduma,
Vodacom, Airtel na Halotel zilishindwa kufikia lengo kisiwani Pemba pekee huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo kisiwani Pemba na Moshi kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 5.
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Mchoro 5: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 3G

d) Upatikanaji wa Huduma ya 4G

MIC-Tigo na MIC-Zantel zilifikia lengo katika maeneo yote kumi na mbili ya
huduma (12), Vodacom, Airtel ilishindwa kufikia lengo kisiwani Pemba pekee,
Halotel ilishindwa kufikia lengo katika Songwe, Morogoro na kisiwani Pemba huku
TTCL ikishindwa kufikia lengo Mwanza, Pwani, Songwe, Kyela, Morogoro na
Moshi kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 6.

Upatikanaji wa Huduma ya 4G(dBm)(Lengo - sawa au zaidi ya -95dBm)
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Mchoro 6: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 3G

e) Uborawa Sauti (MOS)
Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika

maeneo yote kumi na mbili (12) ya huduma kama inavyoonyeshwa kwenye
Mchoro 7.
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Mchoro 7: Matokeo linganishi ya Ubora wa Sauti

f) Kasi ya Kupakua Data

Vodacom, MIC-Tigo, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika maeneo yote
kumi na mbili (12), Airtel ilishindwa kufikia lengo Kigoma pekee huku TTCL
ikishindwa kufikia lengo Kigoma na Mbarali kama inavyoonyeshwa kwenye
Mchoro 8.

Kasi ya Kupakua Data)(Lengo - sawa au zaidi ya 4000 Kbps)
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Mchoro 8: Matokeo linganishi ya Kasi ya Kupakua Data

4. Hitimisho

Matokeo haya ya vipimo vys ubora wa huduma yanadhihirisha kuwa MIC-Tigo
inayoongoza kwa ubora kwa kushindwa vigezo vitatu (3) tu, ikifuatiwva na
Vodacom iliyoshindwa vigezo sita (6), MIC-Zantel iliyoshindwa vigezo nane
(8), Halotel iliyoshindwa vigezo kumi natatu (13), Airtel iliyoshindwa vigezo
kumi nanne (14) nayamwisho ni TTCL iliyoshindwavigezo ishirini nanane
(28).

Tayari TCRA imekutana na watoa huduma za mawaasiliano na kujadili masuala
yaliyoonekana katika upimaji wa ubora wa huduma. TCRA inafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa mpango wa uboreshaji iliyotolewa ili kuhakikisha watumiaji
wanapata huduma bora. TCRA pia inaendelea kufuatilia ubora wa huduma kwa
maeneo mengine kila robo mwaka ili kuhakikisha maeneo yote yanakuwa na
huduma bora za mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,

Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,

S. L. P 474, Dar Es Salaam,

+255 22 2199760 - 9/ +255 22 2412011 - 2 / +255 784558270 — 1,
dg@tcra.go.tz | barua@tcra.go.tz.



